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Waajiri nchini wametakiwa kuzingatia 
Sheria na kutoa mikataba ya kazi kwa kazi 
zinazostahili mikataba badala ya 
kuwafanyisha watu kazi kama vibarua kwa 
kazi ambazo wangeweza kupata mikataba 
ya kazi.

RRai hiyo imetolewa na Makamu wa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. 
Dkt. Philip Mpango, Disemba 2, 2022 wakati 
wa hafla ya utoaji Tuzo za Mwajiri Bora wa 
Mwaka 2022 zinazoratibiwa na Chama cha 
Waajiri Nchini (ATE) iliyofanyika katika 
ukumbi wa Mlimani City Jijini Dar es Salaam.

Aidha,Aidha, amewasisitiza waajiri kuzingatia 
Sheria zilizopo kuhusu ajira kwa wageni 
ikiwemo kuhakikisha nafasi zisizo za 
kitaalamu au ambazo utaalamu wake 
unaweza kupatikana hapa nchini hazitolewi 
kwa wageni.
VVilevile, amewataka waajiri kuendelea 
kuboresha maslahi ya wafanyakazi

kulingana na wakati ikiwa ni pamoja na 
kutoa posho, tuzo na motisha mbalimbali ili 
kutambua mchango mkubwa wa 
wafanyakazi bora katika taasisi, 
kuwapandisha vyeo na kuwapatia stahili 
zinazoendana na nafasi zao.

PPia, Makamu wa Rais ameagiza Wizara ya 
Kazi kutoa elimu kwa wafanyakazi na waajiri 
nchini ili waweze kujua haki zao pamoja na 
kuhakiki aina ya mikataba inayotolewa kwa 
lengo la kukidhi vigezo vyote muhimu ikiwa 
ni pamoja na kuainisha wajibu na haki za 
mwajiri na waajiri kwenye masuala ya afya, 
lilikizo, ulemavu, mafao na migogoro.

Sambamba na hayo, amewataka waajiri 
kutumia tuzo hizo kama chachu ya 
kuboresha mazingira ya mahala pa kazi na 
kuhamasisha utendaji wenye tija kwa 
manufaa ya Taasisi zao na maendeleo ya 
nchi kwa ujumla.
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Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu 
anayeshughulikia Kazi, Vijana, Ajira na Watu 
wenye Ulemavu, Mhe. Prof. Joyce 
Ndalichako amewaeleza Waajiri kuwa 
Serikali imekamilisha upangaji wa kima cha 
chini cha Mshahara katika sekta binafsi na 
kima hicho tayari kimetangazwa katika 
GaGazeti la Serikali Na. 687 la tarehe 25 
Novemba, 2022.

Waziri Ndalichako amesema hayo wakati wa 
hafla ya Utoaji Tuzo za Mwajiri wa Mwaka 
2022 zinazoratibiwa na chama cha Waajiri 
Nchini (ATE) ambapo tukio hilo lilifanyika 
katika ukumbi wa Mlimani City, Jijini Dar es 
Salaam.

“N“Naomba nitumie tukio hili kutangaza rasmi 
kuwa Serikali imekamilisha upangaji wa 
Kima cha Chini cha Mshahara sekta binafsi 
na kima hicho tayari kimeshatangazwa,”

““Kima hicho kitaanza kutumika rasmi 
kuanzia tarehe 01 Januari, 2023 na 
ikumbukwe kwamba kwa miaka 9 iliyopita 
toka mwaka 2013 kulikuwa hakuna tamko 
rasmi la kima cha chini cha mshahara kwa 
sekta binafsi,”

Serikali Yakamilisha Upangaji wa Kima
Cha Chini Mshahara Sekta Binafsi



Mwongozo wa Utekelezaji, Ujumuishwaji na Uimarishaji wa 
Huduma kwa Watu Wenye Ulemavu Wazinduliwa 

Serikali kupitia Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi, 
Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu imezindua 
mwongozo wa Utekelezaji, Ujumuishwaji na 
Uimarishaji wa huduma kwa Watu wenye 
Ulemavu Tanzania.

UziUzinduzi huo umefanyika kwenye Kilele cha 
Maadhimisho ya Watu wenye ulemavu 
Duniani ambapo Kitaifa yaliyofanyika Jijini 
Arusha, Disemba 3, 2022.

WWaziri Ndalichako ameeleza kuwa, hali ya 
huduma na ustawi kwa Watu wenye 
Ulemavu ulimwenguni kote inahitaji 
kuwekewa mipango na mikakati mahususi 
ya kuzipatia ufumbuzi changamoto ili 
kuhakikisha kundi hilo haliachwi nyuma.

“M“Madhumuni ya Mwongozo huu ni kutoa 
mwelekeo, miongozo na maelekezo kwa 
Viongozi na watendaji wa Serikali pamoja na 
wadau wengine katika kuchochea 
maendeleo na ustawi wa Watu wenye 
Ulemavu kwa kuongeza hatua za  
ujumuishwaji na kutoa huduma bora kwao
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ili kuwawezesha kukabiliana na 
changamoto za kimaisha zitokanazo na 
zinazochochewa na ulemavu walionao. 

Aidha,Aidha, Waziri ndalichako amewataka wadau 
kutekeleza kikamilifu Mwongozo huo wa 
kukuza Ujumuishwaji na kuimarisha 
huduma kwa Watu wenye Ulemavu nchini 
kwa ajili ya maendeleo ya kundi hilo na taifa 
kwa ujumla.

AlioAliongeza kuwa, Serikali ya Awamu ya Sita 
chini ya Mhe. Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan 
imeendelea kuyapa kipaumbele masuala ya 
Watu wenye Ulemavu nchini katika nyanja 
zote ikiwemo Afya, Elimu, uwezeshwaji wa 
kiuchumi, huduma za marekebisho, 
michezo na utamaduni pamoja na shughuli 
za za kisiasa na uongozi.

Kauli Mbiu ya Maadhimisho ya Siku ya 
Kimataifa ya Watu Wenye Ulemavu Duniani  
mwaka 2022 ni “Suluhisho la Mabadiliko 
kwa ajili ya Maendeleo Jumuishi: Nafasi ya 
Ubunifu katika kuchagiza dunia 
inayofikika na yenye usawa”  03
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Endeleeni kuchangia Mfuko wa Udhamini wa Kudhibiti UKIMWI - Katambi

Naibu Waziri Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu 
(Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu) Mhe. 
Patrobas Katambi ameiasa jamii na wadau 
kuendelea kuchangia  fedha katika mfuko 
wa udhamini wa kudhibiti UKIMWI (ATF) ili 
kusaidia katika utekelezaji wa shughuli za 
afua za UKIMWI nchini.

AAmeyasema hayo tarehe 27 novemba, 2022 
wakati akihutubia kwa niaba ya Waziri Mkuu 
Mhe. Kassim Majaliwa kwenye Shughuli za 
mbio za nyika (Marathon) za kuchangia 
mfuko huo.

AlisemaAlisema kustawi kwa mfuko huu kutasaidia 
kupunguza utegemezi wa rasilimali fedha 
kutoka kwa wahisani wa nchi za kigeni na 
kueleza kuwa uwepo wa mfuko imara 
unatupa uhakika wa uendelevu wa afua za 
UKIMWI nchini.

MMhe. Katambi aliwapongeza washiriki wote 
wa mbio hizo huku akotoa rai kwa jamii 
kuendelea kujitokeza kuchangia mfuko huo 
kuwa na uhakika wa fedha katika utekelezaji 
wa afua za masuala ya UKIMWI.

"Kipekee, niwashukuru Wadhamini na 
Washiriki wote wa Mbio hizi za ATF 
Marathon 2022 Lindi. Asanteni sana kwa 
kuchangia Mfuko huu na kushiriki mbio hizi 
za Marathon, natoa wito kwa Makampuni, 
Asasi mbalimbali na wananchi wote 
kuendelea kuhamasika kuchangia mfuko 
wetuwetu kupitia akaunti ya Benki namba 
20110033895 iliyopo Benki ya NMB na 
namba za simu ya mkononi 0684 90 90 90 
kwa ajili ya kuboresha na uendelevu wa 
huduma za kudhibiti VVU na UKIMWI na 
hivyo, kuimarisha afya na kuokoa maisha ya 
Watanzania,"

Serikali kwa kushirikiana na Wadau inafanya 
juhudi kubwa kuuimarisha Mfuko huu, 
hususan kuufanya uwe na chanzo cha 
uhakika na endelevu na kuimarisha 
usimamizi wake ili kukabilina na 
changamoto zinazoukabili Mfuko huo kwa 
sasa.

KKauli Mbiu ya Maadhimisho ya Siku ya 
UKIMWI mwaka huu 2022 ni “IMARISHA 
USAWA”. 04
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Wadau Watoa Maoni kuhusu Rasimu ya Sera ya Taifa ya 
Hifadhi ya Jamii ya Mwaka 2022

Ofisi ya Waziri Mkuu – Kazi, Vijana, Ajira na 
Wenye Ulemavu imepokea maoni kuhusu 
Rasimu ya Sera ya Taifa ya Hifadhi ya Jamii 
kutoka kwa wadau wa sekta ya hifadhi ya 
jamii wakati wa kikao kazi kilichofanyika 
jengo la OSHA, leo tarehe 06 Disemba, 2022, 
jijini Dodoma.

Aidha,Aidha, hatua ya maandalizi ya Sera hiyo 
mpya ni kufuatia Sera ya awali ya hifadhi ya 
jamii ya mwaka 2003 kutofanyiwa 
mapitio/maboresho kwa muda mrefu, hali 
iliyopelekea uhitaji wa sera hiyo mpya 
ambayo itaendana na mabadiliko 
mbalimbali katika sekta ya hifadhi ya jamii.

WWadau wa Sekta hiyo wameweza kutoa 
maoni juu ya rasimu ya Sera ya Taifa ya 
Hifadhi ya Jamii ya mwaka 2022 katika Kikao 
kazi hicho kilichoongozwa na Katibu Mkuu, 
Ofisi ya Waziri Mkuu – Kazi, Vijana, Ajira na 
Wenye Ulemavu, Prof. Jamal Katundu.  

Ofisi ya Waziri Mkuu – Kazi, Vijana, Ajira na 
Wenye Ulemavu kupitia Idara ya Hifadhi ya 
Jamii na Idara ya Sera na Mipango 
zinaratibu maandalizi ya Sera ya Taifa ya 
Hifadhi ya Jamii ya mwaka 2022.

WWadau walioshiriki kikao kazi hicho ni 
Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi 
wa Umma (PSSSF), Mfuko wa Taifa wa 
Hifadhi ya Jamii (NSSF), Mfuko wa Fidia kwa 
Wafanyakazi (WCF), Mfuko wa Taifa wa Bima 
ya Afya (NHIF) na Mfuko wa Maendeleo ya 
Jamii (TASAF).
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